Miễn phí giao hàng cho đơn từ 300KGiao hỏa tốc nội thành Hà NộiGear Like New giá mềm hơn hàng mớiTrả góp 0% qua thẻ tín dụngLỗi 1 đổi 1 trong 15 ngàyHotline 0866 118 386

So sánh ATK X1 V2 Ultimate, Ultimate+, Ultra Max và Extreme: nên mua bản nào?

Nội dung bài viết
...

ATK Blazing Sky X1 V2 là chuột gaming không dây dáng đối xứng cỡ vừa đến lớn, polling 8000Hz cả khi cắm dây lẫn không dây. Dòng này có tới 6 phiên bản: Ultra Max, Ultimate, Ultimate+, Extreme, Extreme+ và Air+. Vỏ và form gần như giống nhau; khác biệt nằm ở cảm biến, switch, chip, pin và kết nối. Bài này tóm gọn khác biệt để bạn chọn đúng bản.

Chuột ATK X1 V2 màu đen (ảnh chính hãng ATK)

Điểm chung của cả dòng X1 V2

  • Kích thước 127 x 64 x 40 mm, dáng đối xứng, hợp tay vừa đến lớn, cầm claw hoặc palm.
  • Polling 8000Hz cả có dây và không dây, nền tảng ATK ApexShark MAX trên chip Nordic 54 series.
  • Con lăn TTC Gold, lớp phủ Nano mới chống trơn, feet PTFE hai lớp dán sẵn.
  • Tùy chỉnh bằng ATK HUB, dùng được cả bản cài máy và bản web.

Bảng so sánh nhanh

Phiên bảnCảm biếnSwitchChip / độ trễ clickPinKết nốiTrọng lượng
Ultra MaxPAW3950 UltraCơ ATK LightbladeNordic 54L15 / 0,181ms800mAh, ~800 giờ (1000Hz)Dây / 2.4GHz / Bluetooth55g ±3g
UltimatePAW3950 UltraQuang ATK CustomNordic 54L15 / 0,181ms800mAh, ~800 giờDây / 2.4GHz55g ±3g
Ultimate+PAW3955 MasterQuang ATK CustomNordic 54L15 / 0,181ms800mAh, ~800 giờDây / 2.4GHz55g ±3g
ExtremePAW3950 UltraATK SwiftlightNordic 54H20 / 0,163ms800mAh, ~265 giờDây / 2.4GHz55g ±3g
Extreme+PAW3955 MasterATK SwiftlightNordic 54H20 / 0,163ms800mAh, ~265 giờDây / 2.4GHz55g ±3g
Air+PAW3955 MasterATK SwiftlightNordic 54L15 / 0,181ms300mAh, ~300 giờDây / 2.4GHz48g ±3g

Thông số theo trang chính hãng ATK. Thời lượng pin đo ở 1000Hz; chạy 8000Hz pin sẽ tụt nhanh hơn. Ultra Max đi kèm dongle Nano 8K, các bản còn lại dùng dongle GEM 8K mới.

PAW3950 Ultra và PAW3955 Master khác gì?

  • PAW3950 Ultra: 30.000 DPI (ép xung tới 42.000), 750 IPS, gia tốc 50G.
  • PAW3955 Master: 40.000 DPI (ép xung tới 50.000), 850 IPS, gia tốc 75G.

Cả hai đều chỉnh LOD 0,7 đến 1,7mm, bước 0,1mm. Thực tế khi chơi Valorant hay CS2 ở DPI 400 đến 1600, khác biệt giữa hai cảm biến rất khó cảm nhận. 3955 chủ yếu có lợi khi bạn vẩy chuột rất mạnh, hoặc muốn bản mới nhất.

Ba loại switch

  • Cơ Lightblade (Ultra Max): click giòn, tiếng rõ, cảm giác cơ truyền thống.
  • Quang ATK Custom (Ultimate, Ultimate+): phản hồi nhanh, không lo double-click như switch cơ, cảm giác bấm gần giống switch cơ.
  • Swiftlight (Extreme, Extreme+, Air+): độ bền 150 triệu lần click, nhẹ tay khi spam click.

Nên chọn bản nào?

  • Ultra Max: bản duy nhất có Bluetooth, nên dùng được cả laptop đi làm lẫn PC chơi game. Hợp người thích click cơ và pin trâu.
  • Ultimate: bản cân bằng nhất cho game thủ FPS: switch quang, pin khoảng 800 giờ ở 1000Hz.
  • Ultimate+: giống Ultimate nhưng lên cảm biến PAW3955. Chọn nếu bạn muốn cảm biến mới mà vẫn giữ pin lâu.
  • Extreme / Extreme+: chip Nordic 54H20, độ trễ click thấp nhất dòng (0,163ms). Đổi lại pin ngắn hơn rõ rệt, khoảng 265 giờ ở 1000Hz. Hợp người chơi thi đấu, sạc thường xuyên không ngại.
  • Air+: nhẹ nhất (48g) với cảm biến 3955, pin nhỏ hơn. Hợp người ưu tiên chuột nhẹ.

Lưu ý: muốn tận dụng 8000Hz, máy nên có CPU tương đương Core i7-9700K / Ryzen 7 3700X trở lên và màn hình từ 240Hz. Máy yếu hơn nên để 1000 đến 2000Hz cho ổn định và đỡ tốn pin.

Chuột ATK X1 V2 màu trắng (ảnh chính hãng ATK)

Mua ATK X1 V2 tại QM TECH

Xem thêm: review chi tiết ATK X1 V2 Ultimate, chuột ATK nên mua mẫu nào năm 2026 và hướng dẫn dùng ATK HUB bản web.

Câu hỏi thường gặp

X1 V2 Ultimate và Ultimate+ khác nhau ở đâu?
Chỉ khác cảm biến: Ultimate dùng PAW3950 Ultra, Ultimate+ dùng PAW3955 Master. Switch, chip, pin và trọng lượng giống nhau.

Bản nào có Bluetooth?
Chỉ Ultra Max có Bluetooth. Các bản còn lại dùng dây và 2.4GHz qua dongle 8K.

Extreme có đáng mua hơn Ultimate không?
Extreme có độ trễ click thấp hơn nhờ chip 54H20, nhưng pin chỉ khoảng một phần ba Ultimate. Nếu bạn ngại sạc, Ultimate hoặc Ultimate+ thực dụng hơn.

X1 V2 hợp tay cỡ nào?
ATK khuyến nghị tay vừa đến lớn, cầm claw hoặc palm. Tay nhỏ có thể xem dòng F1 hoặc A9 Mini.

Viết bình luận của bạn
Nội dung bài viết
Tìm kiếm

Giỏ hàng

Sản phẩm gợi ý

Ghi chú đơn hàng
Xuất hóa đơn công ty
Hẹn giờ nhận hàng
Chọn mã giảm giá

Chat messenger
Gear Like New giá mềm Miễn phí vận chuyển đơn từ 300K